![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t6f/1/16/1f6ab.png)
บอกตัวเองมาตลอดว่า เราทำงาน ทำหน้าที่ของเราให้ดี แบ่งปันให้สังคม ทำบุญ ทำทาน สม่ำเสมอ ใครขอให้ช่วยอะไร ไม่ว่าจะเป็นเงิน คำแนะนำ กำลังใจ ถ้าเราช่วยได้ เราก็ช่วย แค่นี้ก็พอแล้วไหม ?
เราไม่อยากข้องเกี่ยวกับการเมือง ด้วยเหตุผลที่ถูกฝังหัวมาตั้งแต่เด็ก
แต่พอโตขึ้นเรื่อยๆ เราก็เกิดคำถามว่า
“คนดีๆไม่ยุ่งการเมือง” จริงหรือ?
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t34/1/16/1f914.png)
“คนดีๆไม่ยุ่งการเมือง” จริงหรือ?
หรือ ความหมายจริงๆ คือ — คนดีๆ “ที่เอาตัวรอด” ไม่ยุ่งการเมือง…
เพราะไม่อยากวุ่นวาย เพราะไม่อยากเครียด เพราะไม่อยากมีปัญหา และ ...ไม่อยากเกิดความแตกแยกกับคนรอบตัว ครอบครัว ,เพื่อน ,เจ้านาย ,ลูกน้อง ไม่อยากเสียลูกค้า เสีย suppliers เสีย followers
นอกจากนี้ ชีวิตก็ไม่ได้ถูกกระทบจากการเมืองซักเท่าไหร่ อย่างน้อย ก็ยังไม่กระทบในระยะเวลาอันใกล้นี้ จะยุ่งเกี่ยวกับการเมืองไปเพื่ออะไร ?
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf8/1/16/1f44d_1f3fc.png)
ช่วงโควิด 3 ปี ธุรกิจก็เติบโต หรือ ต่อให้กระทบ ก็ไม่ได้เดือดร้อนมาก แม้ lock down ก็แสนจะมีความสุข เพราะชอบอยู่บ้านกับครอบครัว
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t68/1/16/1f4aa_1f3fc.png)
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/td2/1/16/1f604.png)
1) ขอแค่รัฐให้ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน ไม่ต้องขับรถไปตามท้องถนนโดยที่ไม่รู้ว่าจะเจอลูกหลงระเบิด
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t40/1/16/1f4a5.png)
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t3e/1/16/1f4a3.png)
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1/16/1f525.png)
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf8/1/16/1f3e2.png)
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t50/1/16/1f525.png)
2) ขอแค่รัฐให้เสรีภาพในการประกอบอาชีพสุจริต
3) ขอแค่รัฐ ไม่เก็บภาษีรายได้มหาโหด อย่าง developed countries หลายๆ ประเทศ แบบที่แม้ทำงานหนักแทบตาย ก็ไม่มีวันได้สุขสบาย
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t5a/1/16/1f4b0.png)
แต่การที่ชีวิตไม่ค่อยถูกกระทบจากการเมือง แล้วปล่อยวาง ที่จริงเขาไม่ได้เรียกว่าปล่อยวาง แต่ เรียกว่า “ปล่อยปละละเลย”
...ในทางพุทธศาสนา
คำว่า ปล่อยวาง คือ การปล่อยวางที่ จิต แต่ไม่ให้ปล่อยวาง กิจ ที่ควรกระทำ
เช่น ถ้าเราเห็นโจรกำลังทำขโมยของ แล้วเราปล่อยผ่าน มองดูโจรขโมยไป เพราะไม่ใช่ของเรา เราไม่เดือดร้อน ถ้าไปยุ่ง เดี๋ยวจะถูกโจรทำร้าย
อันนี้เรียกว่า = ปล่อยปละละเลย
แล้ว ... ถ้าเราเห็นนักการเมืองขโมย เงินคงคลัง ขโมยความมั่นคง และ ขโมยความสงบสุขของชาติ ขโมยคุณธรรมวัฒนธรรมอันดีงาม เราจะทำอย่างไร?
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tac/1/16/1f4cc.png)
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7c/1/16/1f64f_1f3fc.png)
.... “ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้”
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t34/1/16/1f914.png)
การที่เราไม่สนใจการเมือง ไม่พูด ไม่โพสต์ เกี่ยวกับการเมือง นั้น .....
- …เรากำลัง “ไม่ส่งเสริมคนดี ให้ได้ปกครองบ้านเมืองรึเปล่า?”
- …เรากำลัง “ปล่อยให้คนไม่ดีก่อความเดือดร้อนวุ่นวายให้ประเทศที่บรรพบุรุษเราได้สละชีวิตปกป้องมาให้เราได้เกิด ได้อยู่อาศัย ได้สร้างชีวิตที่มีความสุขรึเปล่า?”
- …เรากำลัง “เอาตัวรอด” รึเปล่า?
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t33/1/16/2705.png)
The punishment for who refuses to take part in politics has to suffer is to live under the government of worse men.
— Plato
บทลงโทษของคนที่ปฏิเสธ การเกี่ยวข้องกับการเมือง คือการถูกปกครองโดยคนที่ด้อยกว่า
— พลาโต
ช่างสอดคล้องกับคำกล่าว
ของในหลวงรัชกาลที่ ๙ จริงๆ
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t33/1/16/2705.png)
ขึ้นอยู่กับ maturity ของคน ว่ามากพอที่ จะสามารถเปิดใจรับฟัง คิดตาม พยายามทำความเข้าใจ คนที่เห็นต่าง ตั้งคำถาม แลกเปลี่ยนมุมมอง เพื่อประโยชน์ของประเทศชาติ ได้หรือไม่ โดยเอาข้อเท็จจริงมาคุยกัน
![](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t33/1/16/2705.png)
บทความโดย :